Câu hỏi: Một mạch của gen có tỷ lệ A=G=435 ; X=405; T=225, môi trường cần cung cấp cho quá trình

Câu hỏi: Một mạch của gen có tỷ lệ A=G=435 ; X=405; T=225, môi trường cần cung cấp cho quá trình

tổng hợp mạch bổ sung với mạch này số lượng nucleotit là:

A. A=G=435 ; X=405; T=225

B. A=T=660; G=X=840

C. T=X=435;G=405; A=225

D. T=X=405; G=435; A=225.

Hướng dẫn

Theo nguyên tắc bổ sung

A mạch khuôn liên kết với nucleotit tự do loại T → môi trường cung cấp 435T

G mạch khuôn liên kết với nucleotit tự do loại X → môi trường cung cấp 435X

T mạch khuôn liên kết với nucleotit tự do loại A → môi trường cung cấp 225A

X mạch khuôn liên kết với nucleotit tự do loại G → môi trường cung cấp 405G

Đáp án cần chọn là: C